MAELEKEZO 12 YA WAZIRI MHAGAMA KWA TAASISI ZA

UMMA KUHUSU SERIKALI MTANDAO

Februari 08- 10 mwaka huu, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) iliiandaa
Kikao Kazi cha 3 cha Serikali Mtandao kilichofanyika katika Ukumbi wa
Mikutano wa Kimataifa wa Arusha (AICC).

Kikao hicho, kiliwakutanisha wadau 1,624 wa Serikali Mtandao wa kada
mbalimbali wakiwemo Wahasibu, Maafisa TEHAMA, Maafisa Masuuli, Maafisa
Habari, Wahandisi n.k, kutoka katika Mashirika na Taasisi za Umma nchini ili
kujadiliana na kuweka mikakati ya pamoja ya namna ya kuimarisha Serikali
Mtandao katika Taasisi hizo.

leleweke kuwa, Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) katika utendaji kazi wa Taasisi za Umma na utoaji wa
huduma kwa wananchi. Lengo la Serikali Mtandao ni kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi katika Taasisi za Umma pamoja na kuboresha utoaji wa huduma
kwa umma ili huduma hizo zipatikane kwa urahisi, haraka na kwa gharama
nafuu kupitia TEHAMA.

Hivyo basi, kuimarika kwa Serikali Mtandao kunatokana na utayari na ushiriki
wa kada zote kwa kuwa kila mtumishi wa Serikali anayo nafasi ya kuhakikisha
jitihada za Serikali Mtandao zinafanikiwa kupitia taaluma au fani yake na si
suala la Maafisa TEHAMA pekee. Kwa muktadha huo, Mamlaka ya Serikali
Mtandao iliona umuhimu wa kuwakutanisha watumishi wa umma wa kada
mbalimbali katika kikao hicho ili kwa pamoja wajadili juu ya fursa, mafanikio,



changamoto na kuweka mikakati mbalimbali ya namna ya kuimarisha jitihada za
Serikali Mtandao nchini. Katika kikao hicho, jumla ya mada 22 zilizolenga
kutathmini na kuimarisha nguzo kuu nne (4) za Serikali Mtandao ziliwasilishwa
na wadau wa Serikali Mtandao kutoka katika Taasisi mbalimbali za Umma.
Mada hizo zilihusu namna ambavyo Taasisi hizo zimekuwa zikitekeleza jitihada
za Serikali Mtandao kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Jenista

Mhagama (Mb) akizungumza wakati wa Kikao kazi cha 3 cha Serikali Mtandao Februari 10, 2023

Taasisi zilizowasilisha mada hizo ni pamoja na Ofisi ya Rais Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ofisi ya Rais- TAMISEMI, Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknlojia ya Habari, Wizara ya Fedha, Wizara ya Afya,
Wizara ya Maji, Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) na Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi wa Umma (PPRA).

Nyingine ni Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Wakala wa Ununuzi
Serikalini (GPSA), Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Tume ya TEHAMA (ICTC), Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

Kupitia mada hizo, washiriki walipata nafasi ya kuuliza maswali na kupata
majibu pamoja na ufafanuzi wa hoja walizowasilisha wakati wa majadiliano na
hatimaye kuweka maazimio 12. Maazimio hayo yaliwasilishwa mbele ya Mhe.
Jenista Mhagama (Mb) Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB) na Bw. Priscus Kiwango Mkurugenzi
wa TEHAMA Serikalini (OR-MUUUB).



Bw. Priscus Kiwango Mkurugenzi wa TEHAMA Serikalini akisoma Maazimio 12 ya Kikao kazi

cha Serikali Mtandao mbele ya Mhe Waziri na wajumbe wengine waliohudhuria kikao hicho

Waziri Mhagama aliyapokea maazimio hayo na kuagiza kuwa ni maelekezo
sahihi ya Serikali na kuwataka viongozi wote wa Taasisi za Umma, Maafisa
TEHAMA pamoja na watumishi wote kuyatekeleza kuanzia Februari 10, mwaka
huu.

“Kupitia kikao hiki, jumla ya mada 22 =zinazohusu Serikali Mtandao
zimewasilishwa na mmepata nafasi ya kufanya majadiliano kwa kina kwa muda
wote wa siku tatu mlizokuwa hapa na kuweka maazimio 12 sasa mimi haya
maazimio nimeyapokea na ninayatoa hapa kama maelekezo ya Serikali kwa
Taasisi zote za umma kuanzia sasa”, alisema Mhagama.

Alisisitiza kuwa maazimio hayo yote ni muhimu katika ujenzi wa Serikali
Mtandao kwakuwa yanalenga kuboresha namna Taasisi na Mashirika ya Umma
yanavyoweza kutumia TEHAMA ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika
Taasisi pamoja na kuboresha utoaji wa huduma kwa umma.

Maelekezo hayo ni pamoja na; Taasisi za Umma kutumia Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) katika utoaji wa huduma kwa wananchi kwa njia ya
kidijitali ili kuboresha utendaji kazi wa Taasisi za Umma, Taasisi za Umma
zihakikishe zinaendesha shughuli za kawaida za Taasisi kama vile uendeshaji wa
vikao vya menejimenti, vikao vya bodi, vikao vya halmashauri na vikao vya
mabaraza ya madiwani kidijitali ili kupunguza matumizi ya karatasi.

Kuhuisha Tovuti za Taasisi ili kuendana na teknolojia ya kisasa na kuwa na
taarifa sahihi na zinazoendana na wakati muda wote, Taasisi za umma zitoe
kipaumbele katika masuala ya utafiti na ubunifu kwenye eneo la TEHAMA ili
kuibua Mifumo ya TEHAMA itakayowezesha taifa kuendana na kasi ya
maendeleo ya viwanda (4" Industrial Revolution), ikiwemo kutenga rasilimali
fedha kwa ajili ya ubunifu.



“Mamlaka ya Serkali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na Taasisi za Umma
iendelee kujenga Mifumo shirikishi na Mifumo ya kisekta katika jitihada za
kupunguza urudufu wa Mifumo ya TEHAMA katika utumishi wa umma.
Naelekeza pia Wakuu wa Taasisi za Umma wajiunge kwenye Mfumo Mkuu wa
Serikali wa kubadilishana taarifa (Government Enterprise Service Bus - GovESB)
ili kuwezesha Mifumo kubadilishana taarifa”, alisisitiza Mhagama.
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Ili kupunguza gharama na kuongeza usalama wa taarifa za serikali, Waziri
Mhagama alizielekeza Taasisi za Umma kuhifadhi Mifumo yao kwenye vituo
vya kuhifadhi data vya Serikali vilivyoidhinishwa na Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) pamoja na kusisitiza kuendelea kuimarisha Usalama wa
Mifumo iliyokwishajengwa ikiwa ni pamoja na kuwa na Vituo vya Kujikinga na
Majanga.

Aidha, Waziri Mhagama aliwataka Wakuu wa Taasisi za Umma wasimamie
kikamilifu Utekelezaji wa Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019 na
Kanuni zake za Mwaka 2020 hasa uanzishwaji wa Kamati ya Uongozi wa
TEHAMA (Institutional ICT Steering Committee) na kusimamia utendaji kazi wa
kamati hizo.

“Ni muhimu kuwe na utaratibu wa kuwafanyia upekuzi pamoja na matamko ya
kiapo kwa watumishi wa TEHAMA kwa kuwa wanasimamia Mifumo na data
nyeti za Serikali lakini pia Serikali kwa kushirikiana na Sekta Binafsi tuweke
mkakati wa kuwaandaa wanafunzi wa Vyuo vya elimu ya juu katika kufanya
ubunifu katika masuala ya Serikali Mtandao na TEHAMA kwa ujumla”
aliongeza Mhagama.

Maelekezo mengine yaliyotolewa ni pamoja na Serikali iwekeze katika kuanza
kutengeneza vifaa vya TEHAMA hapa nchini na Mifumo ya TEHAMA ya



Serikali inayojengwa iwe endelevu (sustainable) ili kuepuka kubadilisha Mifumo
mara kwa mara kwa kuwa hadi Mfumo kuanza kutumika kunakuwa na
uwekezaji mkubwa, ikiwemo mafunzo kwa watumiaji.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) huandaa Vikao Kazi vya Serikali Mtandao
kwa kuzingatia mpango mkakati wa Mamlaka wa 2021 /2022 - 2025/2026



